นนี้ (๑๐ พ.ค. ๖๗) เวลา ๑๔.๑๕ น. ที่โรงแรมรอยัล ริเวอร์ กรุงเทพมหานคร พลเรือเอก พงษ์เทพ หนูเทพ องคมนตรี ประธานกรรมการบริหาร มูลนิธิราชประชานุเคราะห์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ เป็นประธานในพิธีปิด โครงการอบรมเชิงปฏิบัติการ “แนะแนวด้วยหัวใจ บทบาทใหม่ครูแนะแนว”
โดยมี นางสาววันเพ็ญ บุรีสูงเนิน ศึกษาธิการภาค ๘ รักษาราชการ ในตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวงศึกษาธิการ กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ในการอบรมครั้งนี้ เพื่อให้ครูแนะแนวเข้าใจระเบียบและขั้นตอนการขอทุนพระราชทานเพื่อการศึกษาสงเคราะห์ เห็นคุณค่าของโอกาส
ที่นักเรียนทุนพระราชทานจะได้รับ และรักษาสิทธิประโยชน์ของนักเรียน โดยมีผู้เข้าร่วมการอบรมทั้งทั้งสิ้น จำนวน ๑๓๙ คน แบ่งเป็นครูแนะแนวจากโรงเรียนราชประชานุเคราะห์ ทั้ง ๖๗ แห่ง จำนวน ๑๒๗ คน และครูแนะแนวจากโรงเรียนที่มูลนิธิให้การสนับสนุน ๘ แห่ง จำนวน ๑๒ คน โดยกลุ่มเป้าหมายหลักเป็นนักเรียนในกลุ่มเปราะบาง ซึ่งมีความเสี่ยงที่จะหลุดออกจากระบบการศึกษา ทั้งจากปัจจัยทางเศรษฐกิจ สังคม และครอบครัว จึงมีความจำเป็นอย่างยิ่งที่เด็กกลุ่มนี้ต้องได้รับคำแนะนำและการดูแลอย่างเข้าใจ อันเป็นบทบาทสำคัญของบุคลากรในโรงเรียน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ครูผู้สอนวิชาแนะแนว ที่มีส่วนสำคัญในการให้คำแนะนำ และการดูแลนักเรียนอย่างใกล้ชิด
การอบรมนี้จัดขึ้นระหว่างวันที่ ๙ – ๑๐ พฤษภาคม ๒๕๖๗ โดยมีวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิจากหลายภาคส่วน อาทิ รศ.ดร.ปรัชญา ปิยะมโนธรรม ผู้อำนวยการสำนักเทคโนโลยีการศึกษา มหาวิทยาลัยรามคำแหง นายแพทย์จุมภฎ พรมสีดา รองอธิบดีกรมสุขภาพจิต และสถาบันปัญญาภิวัฒน์
จากนั้น พลเรือเอก พงษ์เทพ หนูเทพ องคมนตรี ประธานกรรมการบริหาร มูลนิธิราชประชานุเคราะห์ฯ เป็นประธานในพิธีมอบวุฒิบัตรแก่วิทยากรและผู้เข้าร่วมการอบรมทั้ง ๑๓๙ คน และกล่าวให้โอวาทเกี่ยวกับการฝึกอบรมในครั้งนี้ มีความประสงค์ให้ครูผู้สอนในรายวิชาแนะแนว ตระหนักถึงบทบาทหน้าที่ ในการดูแลเด็กนักเรียนในกลุ่มเปราะบางเหล่านี้อย่างใกล้ชิด สามารถเป็นที่ปรึกษาให้คำแนะนำในเรื่องต่าง ๆ ติดตาม สนับสนุนและส่งเสริมให้นักเรียนสามารถปรับตัว และได้รับสิทธิประโยชน์สูงสุดแก่นักเรียน ทั้งด้านทุนการศึกษาพระราชทาน และการมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นจากการได้รับโอกาสของการเป็นนักเรียนในโรงเรียนราชประชานุเคราะห์